ผลงานที่ได้รับแต่ละปี

Hatyai Inno-Q Day 2015



ผลงานด้านแนวปฏิบัติที่เป็นเลิศ


ด้านการเรียนการสอน / การพัฒนานักศึกษา


  • รางวัล Best Practice ได้แก่ ละครเวทีเพื่อคนพิการทางสายตา
    โดย อาจารย์ภัททิรา กลิ่นเลขา คณะนิเทศศาสตร์
  • รางวัล Good Practice ได้แก่ นั่งรถไฟ (ฟรี) ไปทำนา
    โดย อาจารย์อภินันท์ สิริรัตนจิตต์ คณะศิลปศาสตร์และศึกษาศาสตร์

  • ด้านการบริการวิชาการ


  • รางวัล Good Practice ได้แก่ การประเมินผล 360 องศา สู่ความเป็นเลิศในการให้บริการวิชาการ
    โดย สำนักฝึกอบรมและบริการวิชาการ (Hatyai Inno-Q Day 2015)

  • ด้านทำนุบำรุงศิลปวัฒนธรรม


  • รางวัล Good Practice ได้แก่ หลักคิดเชิงนโยบาย ด้านศิลปวัฒนธรรม
    โดย ศูนย์ศิลปะและวัฒนธรรม

  • ด้านบริหารจัดการ


  • รางวัล Best Practice ได้แก่ องค์กรแห่งการเรียนรู้ด้วย R2R
    โดย คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลศรีวิชัย
  • รางวัล Good Practice ได้แก่ การจัดการพลังงาน มหาวิทยาลัยหาดใหญ่ โดย
    - อาจารย์สุดาพร ทองสวัสดิ์
    - อาจารย์นุกูล ชิ้นฟัก
    - นายกิตติกร เราเฉลิมวงษ์
    - นายจิระศักดิ์ เตะหมัดหมะ
    - นางสาวปณิดา บัวทอง
    - นางสาวโฉมยง แก้วคง
    - สำนักงานอธิการบดี

  • ด้านชมรมนักศึกษา


  • รางวัล Good Practice ได้แก่ เปลี่ยนน้ำตาให้เป็นรอยยิ้ม
    โดย ชมรมนครา มหาวิทยาลัยหาดใหญ่

  • ผลงานด้านการพัฒนางาน


    กิจกรรมไคเซ็น (KAIZEN)


  • รางวัล Gold Award ได้แก่ คิดได้เนอะ !!
    โดย อาจารย์วัชรา บุรีศรี หัวหน้าฝ่ายสื่อสารการตลาด สำนักสื่อสารองค์กร
    นางสาวธาริตา บัวเมือง หัวหน้างานผลิตสื่อ สำนักสื่อสารองค์กร
  • รางวัล Silver Award ได้แก่ เลื่อนล้อ ต่อสายยางรดน้ำ
    โดย อาจารย์นุกูล ชิ้นฟัก หัวหน้าฝ่ายวิศวกรรมและอาคารสถานที่อาวุโส สำนักงานอธิการบดี
  • รางวัล Bronze Award ได้แก่ Interview Online
    โดย นางสาวสไบทิพย์ ทองไซร้ เจ้าหน้าที่งานบริหารอัตรากำลังสรรหาว่าจ้างและทะเบียนประวัติ สำนักทรัพยากรมนุษย์

  • กิจกรรมกลุ่ม QCC


  • รางวัลดีเด่น ได้แก่ TK Booking Online
    - นายสุกีพลี โต๊ะแม สำนักสื่อสารองค์กร ประธานกลุ่ม
    - นายทยุตกรณ์ บุญวิสูตร คณะนิเทศศาสตร์ กรรมการ
    - นางสาวอารียา เบ็ญส่า สำนักสื่อสารองค์กร กรรมการ
    - นายกิตติพงศ์ อินมณี สำนักสื่อสารองค์กร กรรมการ
    - นางสาวธาริตา บัวเมือง สำนักสื่อสารองค์กร กรรมการและเลขานุการ
    - อาจารย์ดวงฤดี อุทัยหอม คณะบริหารธุรกิจ ที่ปรึกษา
  • รางวัลชมเชย ได้แก่ @ebook
    - นายเอกชัย แซ่พุ่น ศูนย์คอมพิวเตอร์ ประธานกลุ่ม
    - อาจารย์ชิตพล เอกสายธาร ศูนย์คอมพิวเตอร์ กรรมการ
    - นายจำเริญ รอดเกลี้ยง ศูนย์คอมพิวเตอร์ กรรมการ
    - นายสุกีพลี โต๊ะแม สำนักสื่อสารองค์กร กรรมการ
    - นางสาวกรกมล ซุ้นสุวรรณ ศูนย์คอมพิวเตอร์ ที่ปรึกษา

  • ผลงานด้านวิชาการ


    ตำราหรือหนังสือ


  • รางวัล ดี ได้แก่ ไคเซ็น ทุกคนทำได้ ทำง่าย ทำเลย (Kaizen)
    โดย ผู้ช่วยศาสตราจารย์เธียรชัย พันธ์คง อาจารย์ประจำสาขาวิชาการตลาด คณะบริหารธุรกิจ
  • รางวัล ชมเชย ได้แก่ ชีวิตกับวรรณกรรม (Life and Literate)
    โดย อาจารย์อภินันท์ สิริรัตนจิตต์ อาจารย์ประจำสาขาวิชาศึกษาทั่วไป คณะศิลปศาสตร์และศึกษาศาสตร์

  • เอกสารประกอบการสอน


  • รางวัล ดีมาก ได้แก่ Introduction to statistics
    โดย อาจารย์ Rochelle R. Javier อาจารย์ประจำสาขาวิชาการจัดการธุรกิจระหว่างประเทศ วิทยาลัยนานาชาติดิษยะศริน
  • รางวัล ดี ได้แก่ ระเบียบวิธีวิจัยทางสังคมศาสตร์ (Research Methodology of Social Science)
    โดย อาจารย์ปัญจา ชูช่วย อาจารย์ประจำสาขาวิชาศึกษาทั่วไป คณะศิลปศาสตร์และศึกษาศาสตร์
  • รางวัล ชมเชย ได้แก่ การบัญชีเพื่อการจัดการ (Managerial Accounting)
    โดย อาจารย์วีระวรรณ ศิริพงษ์ อาจารย์ประจำสาขาวิชาการบัญชี คณะบริหารธุรกิจ

  • ผลงานด้านการวิจัย


    งานวิจัยที่ได้รับทุนสนับสนุนจากแหล่งทุนภายนอก


  • รางวัลดี ได้แก่ การพัฒนาผลิตภัณฑ์ขนมลากรอบ กรณีศึกษากลุ่มสตรีบ้านชะแม อำเภอสทิงพระ จังหวัดสงขลา โดย
    - อาจารย์มณีรัตน์ รัตนพันธ์ หัวหน้าโครงการ
    - อาจารย์มณฑิรา เอียดเสน ผู้ร่วมวิจัย
  • งานวิจัยที่ได้รับทุนสนับสนุนจากแหล่งทุนภายใน


  • รางวัลดี ได้แก่ การวิเคราะห์เนื้อหาจริยธรรมในเรื่องสั้นรางวัลซีไรต์ ชุดก่อกองทราย ของไพฑูรย์ ธัญญา
    โดย อาจารย์อภินันท์ สิริรัตนจิตต์ หัวหน้าโครงการ
  • รางวัลดี ได้แก่ พฤติกรรมการซื้อสินค้าและบริการผ่านช่องทางออนไลน์ กรณีศึกษาภาคใต้ตอนล่าง
    โดย อาจารย์มณีรัตน์ รัตนพันธ์ หัวหน้าโครงการ

  • งานวิจัยสถาบัน


  • รางวัลดี ได้แก่ รูปแบบการเรียนรู้ของนักศึกษาคณะศิลปศาสตร์และศึกษาศาสตร์ โดย
    - อาจารย์อภินันท์ สิริรัตนจิตต์ หัวหน้าโครงการ
    - อาจารย์ยุวัลดา ชูรักษ์ ผู้ร่วมวิจัย
  • Hatyai Inno-Q Day 2013



    ผลงานด้านการประกันคุณภาพ


  • รางวัลชมเชย ผลการดำเนินงานจากการประเมินรายงานการประเมินตนเอง (SAR) ได้แก่ คณะบริหารธุรกิจ
  • รางวัลพัฒนาการ ผลการดำเนินงานจากการประเมินรายงานการประเมินตนเอง (SAR) ได้แก่ คณะศิลปศาสตร์และศึกษาศาสตร์

  • ผลงานด้านแนวปฏิบัติที่เป็นเลิศ


    ด้านการเรียนการสอน / การพัฒนานักศึกษา


  • รางวัลชมเชย ได้แก่ KM ของสาขารัฐประศาสนศาสตร์ ครั้งที่ 2 : สิงห์มะหาด รปศ. นำความรู้ เรื่องประชาคมอาเซียนสู่สังคม
    โดย สาขาวิชารัฐประศาสนศาสตร์ คณะรัฐศาสตร์

  • ด้านการบริการวิชาการ


  • รางวัลดีเด่น ได้แก่ HBS-CSR ม.หาดใหญ่ สร้างสรรค์ชุมชน
  • รางวัลชมเชย ได้แก่ เยาวชนสรรสร้างประชาธิปไตยสู่โรงเรียน
    โดย สาขาวิชาการปกครองท้องถิ่น คณะรัฐศาสตร์

  • ด้านทำนุบำรุงศิลปวัฒนธรรม


  • รางวัลชมเชย ได้แก่ โครงงานการจัดแสดงสินค้าหนึ่งตำบลหนึ่งผลิตภัณฑ์ และโครงการ สิงห์มะหาด อนุรักษ์เอกลักษณ์ไทย ครั้งที่ 2
    โดย สาขาวิชารัฐประศาสนศาสตร์ คณะรัฐศาสตร์

  • ด้านการวิจัย


  • รางวัลชมเชย ได้แก่ จัดตั้งศูนย์วิจัยและนวัตกรรมทางธุรกิจ คณะบริหารธุรกิจ
    โดย คณะบริหารธุรกิจ

  • ด้านชมรมนักศึกษา


  • รางวัลชมเชย ได้แก่ ส่งเสริมให้นักศึกษาชมรมคนแบกเป้เข้าร่วมโครงการผู้นำเยาวชน
    โดย ชมรมคนแบกเป้

  • ด้านบริหารจัดการ


  • รางวัลดีเด่น ได้แก่ โครงการ Mock Job Interview
    โดย ฝ่ายให้คำปรึกษาและส่งเสริมอาชีพ ศูนย์พัฒนาอาชีพนักศึกษา
  • รางวัลชมเชย ได้แก่ Student One Stop Service Center
    โดย ศูนย์บริการนักศึกษา SOS สำนักงานอธิการบดี

  • ผลงานด้านการพัฒนางาน


    กิจกรรมไคเซ็น (KAIZEN)


  • รางวัล Gold Award ได้แก่ จัดการกับเจ้า Willy
    โดย อาจารย์นุกูล ชิ้นฟัก หัวหน้าฝ่ายวิศวกรรมและอาคารสถานที่ สำนักงานอธิการบดี
  • รางวัล Silver Award ได้แก่ ลดกระดาษ ตรวจสอบง่ายกว่า
    โดย นางสาวศิริวรรณ ศรีทอง เจ้าหน้าที่สำนักงานหอพักนักศึกษา สำนักพัฒนานักศึกษา
  • รางวัล Bronze Awardได้แก่ HU Today News ดีและประหยัด
    โดย อาจารย์ชุติกาญจน์ วิทยาพันธ์ประชา อาจารย์ประจำฝ่ายสื่อสารการตลาด สำนักสื่อสารองค์กร

  • รางวัล Popular Vote ได้แก่ จัดการกับเจ้า Willy
    โดย อาจารย์นุกูล ชิ้นฟัก หัวหน้าฝ่ายวิศวกรรมและอาคารสถานที่ สำนักงานอธิการบดี

  • กิจกรรมกลุ่ม QCC


  • รางวัลดีเด่น ได้แก่ ปิดเครื่องคอมพิวเตอร์ (Auto Shutdown) โดย ศูนย์คอมพิวเตอร์
    - นายอนุจิตร จันทศรี ประธานกลุ่ม
    - นายเจริญศักดิ์ หูเขียว กรรมการ
    - นายบาเหม ยามูยีมะ กรรมการ
    - นายอดินันท์ ตรงมะตัง กรรมการ
    - นางสาวเมธานี โรจนไมตรีวงศ์ กรรมการและเลขานุการ
    - นายสมนึก ธรรมชาติ ที่ปรึกษา
    - นายจำเริญ รอดเกลี้ยง ที่ปรึกษา
  • รางวัลชมเชย ได้แก่ ตัดเลขที่นั่งสอบของนักศึกษาออกจากระบบ eService
    - นางสาววรรณิดา ไชยการณ์ สำนักวิชาการ ประธานกลุ่ม
    - อาจารย์นภาลัย อยู่ดี สำนักวิชาการ กรรมการ
    - อาจารย์ชุติมา ทัศโร สำนักวิชาการ กรรมการ
    - นางสุมาลี ยอดสี ศูนย์คอมพิวเตอร์ กรรมการ
    - นายอุดมศักดิ์ คงเพชร สำนักวิชาการ กรรมการและเลขานุการ
    - อาจารย์พรทิพย์ เสี้ยมหาญ สำนักวิชาการ ที่ปรึกษา
    - อาจารย์ณธัชสร จุติสงขลา ศูนย์คอมพิวเตอร์ ที่ปรึกษา

  • ผลงานด้านวิชาการ


    ตำราหรือหนังสือ


  • รางวัลดีเด่น ได้แก่ ตำราวิชาระบบสารสนเทศเพื่อการจัดการ (Management Information Systems)
    โดย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ชัยรัตน์ จุสปาโล คณบดีคณะบริหารธุรกิจ
  • รางวัลชมเชย ได้แก่ หนังสือกวีนิพนธ์ (Thai Poetry)
    โดย อาจารย์อภินันท์ สิริรัตนจิตต์ อาจารย์ประจำสาขาวิชาศึกษาทั่วไป คณะศิลปศาสตร์และศึกษาศาสตร์
  • รางวัลชมเชย ตำราวิชาปรัชญาทั่วไป (General Philosphy)
    โดย อาจารย์สุภาภรณ์ โกสีย์ อาจารย์ประจำสาขาวิชาศึกษาทั่วไป คณะศิลปศาสตร์และศึกษาศาสตร์
  • เอกสารประกอบการสอน


  • รางวัลดีเด่น ได้แก่ เศรษฐศาสตร์จุลภาค (Microeconomics)
    โดย อาจารย์สุวัจนี เพชรรัตน์ อาจารย์ประจำสาขาวิชาการตลาด คณะบริหารธุรกิจ
  • รางวัลชมเชย ได้แก่ สัมมนาการจัดการอุตสาหกรรม (Seminar in Industrial Management)
    โดย อาจารย์คุลยา ศรีโยม หัวหน้าสาขาวิชาการจัดการอุตสาหกรรม คณะบริหารธุรกิจ
  • รางวัลชมเชย หลักการบัญชี (Principles of Accounting)
    โดย อาจารย์ปรัศนี กายพันธ์ อาจารย์ประจำสาขาวิชาการบัญชี คณะบริหารธุรกิจ

  • ผลงานด้านการวิจัย


    งานวิจัยที่ได้รับทุนสนับสนุนจากแหล่งทุนภายนอก


  • รางวัลชมเชย ได้แก่ การพัฒนาศักยภาพด้านการบริหารจัดการและการตลาดของวิสาหกิจชุมชนในเขตพื้นที่จังหวัดสงขลา โดย
    - อาจารย์มณีรัตน์ รัตนพันธ์ หัวหน้าโครงการ
    - อาจารย์สู่ขวัญ มุกดาวิจิตร ผู้ร่วมวิจัย
    - อาจารย์ประสิทธิ์ รัตนพันธ์ ผู้ร่วมวิจัย
    - นางสาวสุภาวดี กุลถิรวงศ์ ผู้ร่วมวิจัย
    - ผู้ช่วยศาสตราจารย์วสันต์ กาญจนมุกดา ผู้ร่วมวิจัย
  • รางวัลชมเชย ได้แก่ การจัดการการตลาดโดยชุมชนแบบชุมชนมีส่วนร่วม โดยประยุกต์ใช้ปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง เพื่อพัฒนาผลิตภัณฑ์ของสมาชิกกลุ่มหัตถกรรมดอกไม้ใบยางพาราหูแร่ ตำบลทุ่งตำเสา อำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา โดย
    - อาจารย์สวย หลักเมือง หัวหน้าโครงการ
    - อาจารย์ปทุมวรรณ ทองตราชู หัวหน้าโครงการ
    - อาจารย์ประสพสุข ชอบทำกิจ ผู้ร่วมวิจัย
    - อาจารย์สิริกาญจน์ พิมพงศ์ไพศาล ผู้ร่วมวิจัย
    - รองศาสตราจารย์พสุ สัตถาภรณ์ ที่ปรึกษาโครงการ

  • งานวิจัยสถาบัน


  • รางวัลชมเชย ได้แก่ การพัฒนาตนเองของนักศึกษาระดับปริญญาตรีที่เข้าร่วมกิจกรรมนักศึกษามหาวิทยาลัยหาดใหญ่ โดย
    - อาจารย์สมชัย ปราบรัตน์ หัวหน้าโครงการ
    - อาจารย์ ดร.นิวัตน์ สวัสดิ์แก้ว ผู้ร่วมวิจัย
    - อาจารย์จิราภรณ์ บัวเพ็ชร ผู้ร่วมวิจัย
    - สำนักพัฒนานักศึกษา
  • รางวัลชมเชย ได้แก่ การสำรวจภาพลักษณ์ของมหาวิทยาลัยหาดใหญ่ โดย
    - อาจารย์จารุมาศ มิ่งแก้ว หัวหน้าโครงการ
    - อาจารย์ดวงฤดี อุทัยหอม ผู้ร่วมวิจัย
    - สำนักสื่อสารองค์กร

  • ผลงานนักเรียน ประกวดแผนงาน “นวัตกรรมเพื่อการเรียนในอนาคต”


  • รางวัลชนะเลิศ ได้แก่ แผนงาน “เครือข่าย Beach for Life พลังพลเมืองเยาวชนสงขลา มหาวชิราวุธ”
    โรงเรียนมหาวชิราวุธ จังหวัดสงขลา

  • รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ได้แก่ แผนงาน “เรือรักษ์พิทักษ์โลก”
    โรงเรียนหาดใหญ่วิทยาลัยสมบูรณ์กุลกันยา จังหวัดสงขลา

  • รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 ได้แก่ แผนงาน “Accounting the Adventure”
    วิทยาลัยเทคโนโลยีหาดใหญ่อำนวยวิทย์ จังหวัดสงขลา

  • รางวัลชมเชย ได้แก่ แผนงาน “หมู่บ้านกราฟอาเซียน”
    โรงเรียนเตรียมบัณฑิตพิชชาลัย จังหวัดสงขลา

  • รางวัลชมเชย ได้แก่ แผนงาน “Clinic Computer”
    วิทยาลัยเทคโนโลยีหาดใหญ่อำนวยวิทย์ จังหวัดสงขลา
  • Hatyai Inno-Q Day 2012



    ผลงานด้านการประกันคุณภาพ


  • รางวัลชมเชยรายงานการประกันคุณภาพการศึกษาประจำปีการศึกษา 2554
    ได้แก่ คณะนิเทศศาสตร์
  • ผลงานด้านแนวปฏิบัติที่เป็นเลิศ


  • ด้านการเรียนการสอน / การพัฒนานักศึกษา ได้แก่
    สิงห์มะหาดอนุรักษ์เอกลักษณ์ไทย โดย สาขาวิชารัฐประศาสนศาสตร์ คณะรัฐศาสตร์
  • ผลสะท้อนเป็นเอกลักษณ์ของศูนย์สำนัก (ผลการดำเนินงานตามตัวบ่งชี้ สมศ.17) ได้แก่ การอบรมเชิงปฏิบัติการหลักสูตรอาจารย์นิเทศสหกิจศึกษา
    โดย ฝ่ายสหกิจศึกษาและการฝึกงาน ศูนย์พัฒนาอาชีพนักศึกษา

  • ผลงานด้านการพัฒนางาน


    กิจกรรมไคเซ็น (KAIZEN)


  • รางวัล Gold Award ได้แก่ โบรชัวร์ 2012 ถูกชัวร์ โดย
    - อาจารย์จารุมาศ มิ่งแก้ว หัวหน้าฝ่ายสื่อสารการตลาด สำนักสื่อสารองค์กร
    - อาจารย์วัชรา บุรีศรี อาจารย์ประจำฝ่ายสื่อสารการตลาด สำนักสื่อสารองค์กร
  • รางวัล Silver Award ได้แก่ ขนย้ายสะดวกด้วยรถเข็น Handmade
    โดย นายกิตติกร เราเฉลิมวงษ์ หัวหน้างานอาคารสถานที่และโสตทัศนูปกรณ์ ฝ่ายวิศวกรรมและอาคารสถานที่ สำนักงานอธิการบดี
  • รางวัล Bronze Award ได้แก่ CDS เป็น(เหตุ)..คะแนนเป็น(ผล)
    โดย อาจารย์บุญรัตน์ บุญรัศมี อาจารย์ประจำสำนักงานเลขานุการ คณะบริหารธุรกิจ

  • กิจกรรมกลุ่ม QCC


  • รางวัลดีเด่น ได้แก่ ติดตั้ง Windows License และ Update ผลิตภัณฑ์ของค่าย Microsoft อัตโนมัติ โดย ศูนย์คอมพิวเตอร์ ดังนี้
    - นายอนุจิตร จันทศรี ประธานกลุ่ม
    - นายเจริญศักดิ์ หูเขียว กรรมการ
    - นายบาเหม ยามูยีมะ กรรมการ
    - นางสาวเมธานี โรจนไมตรีวงศ์ กรรมการ
    - นางสาวมินตรา สานิง กรรมการและเลขานุการ
    - นายสมนึก ธรรมชาติ ที่ปรึกษา
    - นายจำเริญ รอดเกลี้ยง ที่ปรึกษา
  • รางวัลชมเชย ได้แก่ เรื่อง IN-OUT Checklist โดย สำนักทรัพยากรมนุษย์ ดังนี้
    - นางสาวกิตติยา อินทกาญจน์ ประธานกลุ่ม
    - นางสาววิภาวดี เพ็ชรจำรัส กรรมการ
    - อาจารย์โชติรัตน์ อินทสโร กรรมการ
    - นางสาวปิยวรรณ คงอินทร์ กรรมการและเลขานุการ
    - อาจารย์ฟาริดา เรืองไมตรี ที่ปรึกษา
  • รางวัลชมเชย ได้แก่ เรื่อง ระบบคำร้องขอรับบริการและปรับปรุงข้อมูลสารสนเทศ โดย ศูนย์คอมพิวเตอร์ ดังนี้
    - อาจารย์ณธัชสร สุขอร่าม ประธานกลุ่ม
    - อาจารย์จีน่า อุมาล กรรมการ
    - นายไพศาล อับดุลมานัล กรรมการ
    - นางสาวฐานิกา ชมบุญ กรรมการ
    - นายนิปากรูรอซี ยูโซะ กรรมการ
    - นางสาววารีรัตน์ อำพรัตน์ กรรมการและเลขานุการ
    - อาจารย์จิตรลดา แกล้วทนงค์ ที่ปรึกษา

  • ผลงานด้านวิชาการ


    ตำราหรือหนังสือ


  • รางวัลดีเด่น ได้แก่ หลักรัฐศาสตร์
    โดย อาจารย์ ดร.นิวัตน์ สวัสดิ์แก้ว คณบดีคณะรัฐศาสตร์ และคณาจารย์ประจำคณะคณะรัฐศาสตร์

  • เอกสารประกอบการสอน


  • รางวัลดีเด่น การจัดการโครงการอุตสาหกรรม (Industrial Project Management)
    โดย อาจารย์วิภาวี ศรีทาสร้อย อาจารย์ประจำสาขาวิชาการจัดการอุตสาหกรรม คณะบริหารธุรกิจ
  • รางวัลชมเชย เศรษฐกิจพอเพียง (Sufficiency Economy)
    โดย อาจารย์สุภาภรณ์ โกสีย์ ผู้ช่วยคณบดีคณะศิลปศาสตร์

  • ผลงานด้านการวิจัย


    งานวิจัยที่ได้รับทุนสนับสนุนจากแหล่งทุนภายนอก


  • รางวัลดีเด่น ผลิตภัณฑ์อิฐดินเผาน้ำหนักเบาจากกากขี้แป้งยางพารา
    โดย อาจารย์คุลยา ศรีโยม อาจารย์ประจำสาขาวิชาการจัดการอุตสาหกรรม คณะบริหารธุรกิจ
  • รางวัลชมเชย การวิเคราะห์ต้นทุน ผลตอบแทน และประสิทธิภาพการผลิตผักปลอดภัย จากสารพิษ ในตำบลบางเหรียง อำเภอควนเนียง จังหวัดสงขลา โดย
    - อาจารย์เธียรชัย พันธ์คง
    - อาจารย์แก้วคณิต สุวรรณอ่อน
    อาจารย์ประจำสาขาวิชาการตลาด คณะบริหารธุรกิจ
  • งานวิจัยที่ได้รับทุนสนับสนุนจากแหล่งทุนภายใน


  • รางวัลดีเด่น ความคาดหวังและความพึงพอใจของลูกค้าต่อจริยธรรมของผู้ประกอบการจำหน่ายสินค้าจากต่างประเทศในตลาดเมืองหาดใหญ่ โดย
    - อาจารย์กฤษิยากร เตชะปิยะพร
    - อาจารย์กฤติย ทองมี
    อาจารย์ประจำสาขาวิชาการจัดการ คณะบริหารธุรกิจ
  • รางวัลชมเชย รูปแบบและกระบวนการสื่อสารของกลุ่มรักษ์หลีเป๊ะ เพื่อการจัดการปัญหาขยะบนเกาะหลีเป๊ะ เขตอุทยานแห่งชาติตะรุเตา จังหวัดสตูล
    โดย อาจารย์วัชรา บุรีศรี อาจารย์ประจำสาขาวิชาการโฆษณาและการประชาสัมพันธ์ คณะนิเทศศาสตร์

  • งานวิจัยสถาบัน


  • รางวัลดีเด่น ศึกษารูปแบบการจัดการสหกิจศึกษา โดย
    - อาจารย์มณีรัตน์ รัตนพันธ์ ผู้อำนวยการ ศูนย์พัฒนาอาชีพนักศึกษา - อาจารย์ดรุณี มูเก็ม อาจารย์ประจำฝ่ายสหกิจศึกษาและการฝึกงาน ศูนย์พัฒนาอาชีพนักศึกษา - นางสาวย่าร่อนะ ศรีอาหมัด เจ้าหน้าที่ฝ่ายสหกิจศึกษาและการฝึกงาน ศูนย์พัฒนาอาชีพนักศึกษา
  • รางวัลชมเชย มหาวิทยาลัยสีเขียว
    โดย อาจารย์นุกูล ชิ้นฟัก หัวหน้าฝ่ายวิศวกรรมและอาคารสถานที่ สำนักงานอธิการบดี
  • Hatyai Inno-Q Day 2011



    ผลงานด้านการประกันคุณภาพ


  • รางวัลชมเชย ได้แก่
    ผลงานด้านการประกันคุณภาพของ คณะบริหารธุรกิจ
  • ผลงานด้านแนวปฏิบัติที่เป็นเลิศ


    ด้านการเรียนการสอน / การพัฒนานักศึกษา


  • โครงการ “MU Present My Prortflio Showcase 2011” ได้แก่
    โดย อาจารย์วรัญญู แสงสว่าง
    อาจารย์ประจำสาขาวิชามัลติมีเดียและกราฟิกดีไซด์ วิทยาลัยนานาชาติดิษยะศริน

  • ด้านการบริการวิชาการ (KAIZEN)


  • รางวัลชนะเลิศ ได้แก่ โครงการอบรมเชิงปฎิบัติการและประกวด “หนังสั้นเพื่อสังคมไทยเปิดหัวใจให้คนพิการ”
    โดย อาจารย์ภัททิรา กลิ่นเลขา หัวหน้าฝ่ายปฎิบัติการ คณะนิเทศศาสตร์

  • ด้านจุดเน้นจุดเด่นของศูนย์ / สำนัก


  • รางวัลชนะเลิศ ได้แก่ โครงการอนุรักษ์พลังงานแบบมีส่วนร่วม มหาวิทยาลัยหาดใหญ่
    โดย อาจารย์นุกูล ชิ้นฟัก หัวหน้าฝ่ายวิศวกรรมและอาคารสถานที่ สำนักงานอธิการบดี

  • ผลงานด้านการพัฒนางาน


    กิจกรรมไคเซ็น (KAIZEN)


  • รางวัลชนะเลิศ ได้แก่ HU Today กำลังสอง
    โดย อาจารย์ขวัญฤดี ประชาเสรี ผู้อำนวยการสำนักสื่อสารองค์กร
  • รางวัลรองชนะเลิศ ได้แก HR News
    โดย นางสาวชเนตดี เสาหวิริยะกมล เลขานุการประจำสำนักทรัพยากรมนุษย์
  • รางวัลชมเชย ได้แก่ 2 ทางดีกว่า
    โดย นางสาวศุภลักษณ์ หมื่นสุรินทร์ เจ้าหน้าที่ฝ่ายคำปรึกษา ศูนย์พัฒนาอาชีพนักศึกษา

  • กิจกรรมกลุ่ม QCC


  • รางวัลชนะเลิศ ได้แก่ สรุปจริง โดย
    - นาย คารม บัวผัน ประธานกลุ่ม
    - น.ส อรุณพร อธิมาตรไมตรี กรรมการ
    - น.ส นิศาชล กุลชาญณรงค์ กรรมการ
    - น.ส ฐิตารีย์ สมรูป กรรมการ
    - นาง วีนา หาญณรงค์ กรรมการและเลขานุการ
    - อ.ดร ประภาศ ปานเจี้ยง ที่ปรึกษา
    - อ.เธียรชัย พันธ์คง ที่ปรึกษา
  • รางวัลชมเชย ได้แก่ F หมดสิทธิ์สอบอัตโนมัต โดย
    - ไลวรรณ หิดโกเมท ประธานกลุ่ม
    - น.ส สิริกัญญา ชูทอง กรรมการ
    - อ.ธัชตะวัน ชนะกูล กรรมการ
    - นางฐิติกานต์ จันจุฬา กรรมการและเลขานุการ
    - อ.ณธัชสร สุขอร่าม ที่ปรึกษา
    - อ.เชาวนี แก้วมโน ที่ปรึกษา

  • ผลงานด้านวิชาการ


    เอกสารประกอบการสอน


  • รางวัลชนะเลิศ ได้แก่ ทักษะการเรียนในระดับอุดมศึกษา
    โดย อาจารย์อภินันท์ สิริรัตนจตต์ อาจารย์ประจำสาขาวิชาการศึกษาทั่วไป คณะศิลปะศาสตร์
  • รางวัลชมเชย ได้แก่ คอมพิวเตอร์และการประยุกต์
    โดย อาจารย์โกศล แสงแก้ว อาจารย์ประจำสาขาวิชาคอมพิวเตอร์ธุรกิจ คณะบริหารธุรกิจ

  • ผลงานด้านการวิจัย


    งานวิจัยที่ได้รับทุนสนับสนุนจากแหล่งทุนภายนอก


  • รางวัลชมเชย ได้แก่ โปรแกรมการท่องเที่ยวเพื่อเรียนรู้ภูมิปัญญาท้องถิ่นและการจัดการเศรษฐกิจชุมชนในจังหวัดพัทลุง และจังหวัดสตูล
    โดย อาารย์เธียรชัย พันธ์คง อาจารย์ประจำสาขาวิชาการตลาด คณะบริหารธุรกิจ

  • งานวิจัยสถาบัน


  • รางวัลชมเชย ได้แก่ ความพึ่งพอใจของสถานประกอบการที่มีต่อนักศึกษา สหกิจศึกษารุ่นที่ 13 ปีการศึกษา 1/2553 มหาวิทยาลัยหาดใหญ่
    โดย อาจารย์ดรุณี มูเก็ม อาจารย์ประจำฝ่ายสหกิจศึกษาและการฝึกงาน ศูนย์พัฒนาอาชีพ